Hỏi: Hiện nay đang xảy ra t́nh trạng phổ thông người, phổ thông gia đ́nh khuynh gia, bại sản và không ít việc đau ḷng xảy ra do cá độ bóng đá. Tôi muốn hỏi: Cá độ bóng đá có trái luật không? Ví như vi phạm sẽ bị xử lư như thế nào?[/b]
Về vấn đề này, Chuyên gia pháp lư: Phạm Huy Thận, nguyên Cục trưởng Cục ḍ xét VKSNDTC giải đáp như sau:
Theo quy định của pháp luật th́ hành vi cá độ bóng đá là hành vi đánh bạc, cụ thể như sau:
- những hành vi như tổ tôm, xóc đĩa, chơi số đề, cá độ bóng đá, chọi gà, cá độ đua ngựa, đua xe…là hành vi đánh bạc.

- trường hợp đánh bạc dưới h́nh thức chơi số đề, cá độ bóng đá, cá độ đua ngựa... Th́ một lần chơi số đề, một lần cá độ bóng đá, một lần cá độ đua ngựa... (Được tính là một lần đánh bạc) được hiểu là tham dự chơi trong một lô đề, tham dự cá độ trong một trận bóng đá, tham gia cá độ trong một kỳ đua ngựa... Trong đấy người chơi có thể chơi làm nhiều đợt. Nghĩa vụ h́nh sự được xác định đối với người chơi một lần đánh bạc trong những trường hợp này là tổng số tiền, giá trị hiện vật sử dụng để chơi trong những đợt đấy.
Liệu cá độ bóng đá có bị bắt không ?
Theo điều 321, Bộ Luật h́nh sự 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017 có quy định như sau:
Điều 321. Tội đánh bạc
1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ h́nh thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật giá trị từ 5.000.000 đồng tới dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng, đă bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà c̣n vi phạm, th́ bị phạt cải tạo không giam cấm tới 03 năm hoặc phạt tù hăm từ 06 tháng tới 03 năm.
2. Phạm tội thuộc một trong những t́nh trạng tiếp sau đây, th́ bị phạt tù nhân từ 03 năm tới 07 năm:
a) Có thuộc tính chuyên nghiệp;
b) Tiền hoặc hiện vật sử dụng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;
c) dùng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, dụng cụ điện tử để phạm tội;
d) Tái phạm hiểm nguy.
3. Người phạm tội c̣n có thể bị phạt tiền trong khoảng 10.000.000 đồng tới 50.000.000 đồng.
- Xử phạt hành chính:
Căn cứ theo điều 26, Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định như sau:
1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền trong khoảng 200.000 đồng tới 500.000 đồng đối với hành vi sắm các số lô, số đề.
hai. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến hai.000.000 đồng đối với một trong các hành vi đánh bạc sau đây:
a) Đánh bạc trái phép bằng một trong những h́nh thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc những h́nh thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;
b) Đánh bạc sử dụng máy, tṛ chơi điện tử trái phép;
c) Cá cược bằng tiền hoặc dưới các h́nh thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí, các hoạt động khác;
d) Bán bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề.
3. Phạt tiền từ hai.000.000 đồng tới 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
a) Nhận gửi tiền, cầm đồ, cho vay tại ṣng bạc, nơi đánh bạc khác;
b) che chắn việc đánh bạc trái phép.
4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong những hành vi đơn vị đánh bạc sau đây:
a) Rủ rê, lôi kéo, tụ tập người khác để đánh bạc trái phép;
b) sử dụng nhà, chỗ ở của ḿnh hoặc phương tiện, địa điểm khác để đựng bạc;
c) Đặt máy đánh bạc, tṛ chơi điện tử trái phép;
d) công ty hoạt động cá cược ăn tiền trái phép.
5. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng tới 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi đơn vị đánh đề sau đây:
a) Làm chủ lô, đề;
b) công ty sản xuất, phát hành bảng đề, ấn phẩm khác cho việc đánh lô, đề;
c) tổ chức mạng lưới bán số lô, số đề;
d) doanh nghiệp cá cược trong hoạt động thi đấu thể dục thể thao, vui chơi giải trí hoặc dưới những hoạt động khác để đánh bạc, ăn tiền.
6. H́nh thức xử phạt bổ sung:
tịch thu tang vật, dụng cụ vi phạm hành chính và tịch kí tiền do vi phạm hành chính mà có đối với hành vi quy định tại Khoản 1; Khoản 2; Điểm a Khoản 3; Điểm b, c, d Khoản 4 và Khoản 5 Điều này.
7. Người nước ngoài có hành vi vi phạm hành chính quy định tại Khoản 1, hai, 3, 4 và Khoản 5 Điều này, th́ tùy theo mức độ vi phạm có thể bị ứng dụng h́nh thức xử phạt trục xuất khỏi nước cùng ḥa phố hội chủ nghĩa Việt Nam.
Như vậy: lúc chưa đủ yếu tố cấu thành h́nh sự th́ hành vi cá độ bóng đá sẽ bị xử phạt hành chính tùy theo chừng độ vi phạm.
Hành vi cá độ bóng đá là hành vi đánh bạc nếu như ai vi phạm sẽ bị xử lư theo quy định của pháp luật. Nhẹ sẽ bị xử phạt hành chính, nặng và đủ dấu hiệu tù sẽ bị truy hỏi cứu bổn phận h́nh sự theo quy định.
bạn có thể đọc thêm tại về cách cá độ luôn thắng tại đây

ư